Tải Đồ án tốt nghiệp Xây dựng: Trụ sở chi nhánh ngân hàng đầu tư và phát triển Điện Biên – Download File Word, PDF

Đồ án tốt nghiệp Xây dựng: Trụ sở chi nhánh ngân hàng đầu tư và phát triển Điện Biên

Đồ án tốt nghiệp Xây dựng: Trụ sở chi nhánh ngân hàng đầu tư và phát triển Điện Biên
Nội dung Text: Đồ án tốt nghiệp Xây dựng: Trụ sở chi nhánh ngân hàng đầu tư và phát triển Điện Biên

Download


Đồ án tốt nghiệp Xây dựng: Trụ sở chi nhánh ngân hàng đầu tư và phát triển Điện Biên nhằm nêu tổng quan về công trình xây dựng trụ sở chi nhánh ngân hàng đầu tư và phát triển Điện Biên, các giải pháp thiết kế trụ sở chi nhánh ngân hàng đầu tư và phát triển Điện Biên.

Bạn đang xem: Tải Đồ án tốt nghiệp Xây dựng: Trụ sở chi nhánh ngân hàng đầu tư và phát triển Điện Biên – Download File Word, PDF

*Ghi chú: Có 2 link để tải luận văn báo cáo kiến trúc xây dựng, Nếu Link này không download được, các bạn kéo xuống dưới cùng, dùng link 2 để tải tài liệu về máy nhé!
Download tài liệu Đồ án tốt nghiệp Xây dựng: Trụ sở chi nhánh ngân hàng đầu tư và phát triển Điện Biên File Word, PDF về máy

Đồ án tốt nghiệp Xây dựng: Trụ sở chi nhánh ngân hàng đầu tư và phát triển Điện Biên

Mô tả tài liệu

Nội dung Text: Đồ án tốt nghiệp Xây dựng: Trụ sở chi nhánh ngân hàng đầu tư và phát triển Điện Biên

  1. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    PhÇn II

    Gi¶I ph¸p kÕt cÊu
    45%

    Gi¸o viªn h-íng dÉn : THS.ĐOÀN THỊ QUỲNH MAI
    Sinh viªn thùc hiÖn : PHẠM VĂN CƢỜNG
    Líp : xd1301d
    M· sè SV : 1351040068

    *nhiÖm vô:

    1.mÆt b»ng kÕt cÊu

    2.tÝnh khung trôc 3 (ch¹y khung ph¼ng)

    3.TÝnh mãng khung trôc 3

    4.TÝnh Sµn tÇng 2

    5.TÝnh CÇu thang bé trôc 5-6

    14 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  2. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    CHƣơng I XÁC LẬP HỆ KẾT CẤU VÀ TẢI TRỌNG CÔNG TRÌNH
    I – MẶT BẰNG KẾT CẤU CÔNG TRÌNH

    D
    C-30×40 C-30×40 C-30×40 C-30×40 C-30×40 C-30×40

    D-30×50 C-45×45 C-45×45
    C
    D-30×50

    D-30×50

    D-30×50

    D-30×50

    D-30×50

    D-30×30
    C-45×45 C-45×45 C-45×45 C-45×45 C-45×45
    B
    D-30×50

    K1 K2 K3 K4 K5 K6

    C-30×40 C-30×40 C-30×40 C-30×40 C-30×40 C-30×40
    A D-30×50

    1 2 3 4 5 6

    Mặt băng tầng điển hình
    D
    C-30×40 C-30×40 C-30×40 C-30×40 C-30×40 C-30×40

    D-30×50 C-45×45 C-45×45
    C
    D-30×50

    D-30×50

    D-30×50

    D-30×50

    D-22×30

    D-30×50

    C-45×45 C-45×45 C-45×45 C-45×45 C-45×45
    B
    D-30×50

    C-30×40 C-30×40 C-30×40 C-30×40 C-30×40 C-30×40
    A
    D-30×50

    1 2 3 4 5 6

    MẶT BẰNG KẾT CẤU TẦNG MÁI
    15 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  3. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    II.Chọn sơ bộ tiết diện các cấu kiện và vật liệu sử dụng làm kết cấu công trình
    Chọn vật liệu:
    – Bêtông B25 có: Rb = 14,5(MPa) = 145(kg/cm2).

    Rbt = 1,05(MPa) = 10,5(kg/cm2).

    – Cốt thép 8: dùng thép CI có: RS = RSC = 225(MPa) = 225 (T/m2).

    – Cốt thép > 8: dùng thép CII có: RS = RSC = 280(MPa) = 280 (T/m2).
    1 KÝch th-íc cét :
    * DiÖn tÝch tiÕt diÖn ngang cña cét s¬ bé ®-îc chän theo c«ng thøc
    N
    F = (1,2 1,5) . Rb : c-êng ®é chÞu nÐn cña bª t«ng
    Rb
    – Chän bª t«ng m¸c 250 cã Rb = 145kg/cm2
    N : t¶i träng t¸c dông lªn cét
    N = n A x B x q.
    n : sè tÇng nhµ n = 6
    q : t¶i träng ph©n bè ®Òu t¸c dông lªn cét theo kinh nghiÖm
    q= 1 (T/m2)
    AxB : lµ diÖn tÝch phÇn sµn xung quanh cét t¸c dông lªn cét
    – Víi cét trôc 3-D vµ 3-A ta cã :
    AxB = 3,15 x 6 = 18,9 m2
    DiÖn tÝch tiÕt diÖn ngang cét : Ký hiÖu lµ cét C1
    F = 1,3. = 1016,7 cm2
    VËy ta chän tiÕt diÖn cét C1 :bxh = 300x500mm ( cho tÇng 1 3)
    Chän tiÕt diÖn cét C1’ :bxh = 300x400mm ( cho tÇng 4 6)
    – Víi cét trôc 3-B vµ 3-C ta cã :
    AxB = 6,15 x 6 = 36,9 m2
    DiÖn tÝch tiÕt diÖn ngang cét : Ký hiÖu lµ cét C2
    6 36,9 1000
    F 1, 2. 2415,3cm2
    110
    VËy ta chän tiÕt diÖn cét C2 :bxh = 500x500mm ( cho tÇng 1 3)
    Chän tiÕt diÖn cét C2’ :bxh = 450x450mm ( cho tÇng 4 6)
    2. KÝch th-íc tiÕt diÖn dÇm:
    1
    ChiÒu cao tiÕt diÖn dÇm ®-îc chän theo nhÞp : h = L
    m
    ChiÒu réng tiÕt diÖn dÇm ®-îc chän trong kho¶ng (0,3 0,5)h
    1
    h1 .6,3 0,525 m . Chän b h1 = 300 500mm
    12

    16 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  4. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    3. Chän chiÒu dµy b¶n:
    Chän cho « b¶n ®iÓn h×nh cã kÝch th-íc l1xl2= 6x6m
    l1 6
    r = = 1

  5. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    Tæng 456 553,2
    t-êng -G¹ch x©y: 0,11×1800 198 1,2 237,6
    x©y 110 -V÷a tr¸t: 0,03×2000 60 1,3 78
    Tæng 258 315,6
    2 – Ho¹t t¶i
    – Ho¹t t¶i phßng lµm viÖc, tiÒn s¶nh, hµnh lang
    Tiªu chuÈn: PTC = 300 kg/cm2
    TÝnh to¸n: PTT = 1,2 300 = 360 kg/cm2
    – Ho¹t t¶i m¸i
    Tiªu chuÈn: PTC = 75 kg/cm2
    TÝnh to¸n: PTT = 1,3 75 = 97,5 kg/cm2

    CHƢƠNG III – TÍNH TOÁN SÀN

    Khu tÇng 2 cã sµn phÇn lín lµ b¶n kª 4 c¹nh liªn tôc ch¹y theo chiÒu dµi cña
    nhµ vµ cã b¶n lµm viÖc theo 1 ph-¬ng ®å lµ hµnh lang th«ng qua c¸c phßng.
    Víi b¶n kª 4 c¹nh cã 2 lo¹i:
    Phßng lµm viÖc: kÝch th-íc (6,3 6,0) m2
    Phßng vÖ sinh : kÝch th-íc (6,0 x 4,5) m2
    Sè liÖu tÝnh to¸n :
    Bª t«ng B 25 cã Rb = 145kg/cm2
    Rbt = 10,5 kg/cm2
    Cèt thÐp nhãm AI : Rs = 2250kg/cm2
    AII : Rs = 2800kg/cm2

    3.1 – TÝnh « b¶n lµm viÖc :
    3.1.1 KÝch th-íc « b¶n (6,3 , 6,0) = 37,8 m2 6300

    MB1
    6,3 MB1
    XÐt tû sè r 1,05 2
    6,0
    MA2 M2 MB2
    6000

    Xem b¶n chÞu uèn theo 2 ph-¬ng
    M1 M1
    tÝnh to¸n theo s¬ ®å b¶n kÒ 4 c¹nh
    MA1
    MA1
    MA2 M2 MB2
    18 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  6. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    D. l
    Chän chiÒu dµy cña b¶n : h b
    m

    LÊy m = 40
    D = 1 phô thuéc vµo t¶i träng
    l = 6,0m chiÒu dµi c¹nh ng¾n
    1
    hb 6 15cm chän hb = 15cm
    40

    * NhÞp tÝnh to¸n cña « b¶n x¸c ®Þnh theo tr-êng hîp c¶ hai gèi tùa ®Òu liªn kÕt cøng
    :

    Theo ph-¬ng c¹nh ng¾n : lt1 = 6,0 – 0,22 = 5,78 m
    Theo ph-¬ng c¹nh dµi : lt2 = 6,3 – 0,22 = 6,08 m
    3.1.2 T¶i träng t¸c dông :
    TÜnh t¶i : gb = 453,7 Kg/m2.
    Ho¹t t¶i : pb = 240 Kg/m2.
    T¶i träng toµn phÇn : qb = 453,7 + 240 = 694 Kg/m2.
    3.1.3 TÝnh to¸n néi lùc :
    Sö dông ph-¬ng tr×nh:
    l 2t1 (3lt 2 lt1 )
    qb (2M 1 MA1 MB1)lt 2 (2M 2 MA2 MB2)lt1
    12

    Trong ph-¬ng tr×nh trªn cã 6 m« men, lÊy M1 lµm Èn sè chÝnh

    M2 MA1 MB1 MA2 MB2
    Ta cã : ; A1 ; B1 ; A2 ; B2
    M1 M1 M1 M1 M1

    lT2 6,08
    X¸c ®Þnh tû sè : r = = 1,05
    l T1 5,78

    Víi r = 1,05 tra b¶ng ta ®-îc :
    =1 M2 = 1 M1 = M1
    A1 = B1 = 1,20 MA1 = MB1 = 1,20.M1
    A2 = B2 = 1 ,20 MA2 = MB2 = 1,20.M1

    19 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  7. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    Thay vµo ph-¬ng tr×nh ta ®-îc :

    694 5,782 (3 6,08 5,78)
    (2 1,2 1,2) 6,08 (2 1 1) 5,78 M 1
    12

    M1 = 458,94Kg.
    Suy ra : M2 = 458,94Kgm
    MA1 = MB1 = 550,73 Kgm
    MA2 = MB2 = 550,73 Kgm

    3.1.4 TÝnh to¸n vµ cÊu t¹o cèt thÐp :

    TÝnh theo tr-êng hîp tiÕt diÖn ch÷ nhËt b = 1 m
    Chän a0 = 1,5m h01 = 15 – 1,5 = 13,5 m
    a) Cèt thÐp chÞu m« men d-¬ng :
    *Theo ph-¬ng c¹nh ng¾n M = M1 = 458,94Kgm
    M 45894
    m 0,038 (TÝnh theo s¬ ®å khíp dÎo)
    Rb b h012 145 100 13,52

    0,5 (1 1 2 m ) 0,98

    M 45894
    As = 2,124 cm2.
    Rs ho 2250 0,98 13,5

    2,124
    0,32% > min
    100 13,5

    Dïng cèt thÐp 8 cã as = 0,5 cm2
    Kho¶ng c¸ch gi÷a c¸c thanh cèt thÐp :
    b as 100 0,5
    a = 23,54 cm .
    As 2,124

    Chän 8 a 200
    *Theo ph-¬ng c¹nh dµi M = M2 = 458,94 Kg.m
    h02 = h01 – 0,8
    20 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  8. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    = 13,5 – 0,8 = 12,7cm
    M 45894
    m = 0,044
    Rb b h022 145 100 9 12,72

    0,5 (1 1 2 m ) 0,977

    M 45894
    As = 2,306 cm2.
    Rs ho 2 2250 0,977 12,7

    2,306
    0,29% > min
    100 12,7

    Dïng cèt thÐp 8 cã as = 0,5 cm2
    Kho¶ng c¸ch gi÷a c¸c thanh cèt thÐp :
    b as 100 0,5
    a = 21,68 cm
    As 2,306

    Chän 8 a 200 cã As = 2,5cm2

    b) Cèt thÐp chÞu m« men ©m :
    * Theo ph-¬ng c¹nh ng¾n : h01 = 15 – 1,5 = 13,5 cm
    M = MA1 = 550,73 Kgm
    M 55073
    m = 0,045 .
    Rb b h 201 145 100 13,52

    0,5 (1 m ) 0,976

    M 55073
    As = 2,56 cm2 .
    Rs h01 2250 0,975 13,5

    2,56
    100% 0,24% > min = 0,1%
    100 13,5

    Dïng cèt thÐp 8 cã as = 0,5 cm2

    Kho¶ng c¸ch gi÷a c¸c thanh cèt thÐp :

    b as 100 0,5
    a = 18,58 cm
    As 2,69

    Chän 8 a 150 cã As = 3,35cm2
    21 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  9. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    * Theo ph-¬ng c¹nh dµi : h02 = 15 – 1,5 = 13,5 cm

    M = MA2 = 550,73 Kgm

    M 550,73
    m 0,045
    Rb b h012 145 100 13,52

    0,5 (1 1 2 m ) 0,976

    M 55073
    As = 2,56cm2.
    Rs ho 2250 0,976 13,5

    2,56
    0,24% > min
    100 10,5

    Dïng cèt thÐp 8 cã as = 0,5 cm2
    Kho¶ng c¸ch gi÷a c¸c thanh cèt thÐp :
    b as 100 0,5
    a = 22,38 cm .
    As 2, 234

    Chän 8 a 150 cã As = 3,35cm2

    * §Ó dÔ dµng cho viÖc thi c«ng vµ thiªn vÒ an toµn, ta thèng nhÊt lÊy thÐp chÞu
    m«men ©m ®Òu lµ thÐp 8 a 200.
    * Dïng cét mò rêi chÞu lùc
    §o¹n th¼ng tõ mòi cét thÐp mò ®Õn mÐp dÇm lÊy b»ng : vl
    Pb = 0,24T/m2 < gb = 0,4537 T/m2.
    6300
    LÊy v = 0,2
    ChiÒu dµi ®-îc lÊy theo lt1 = 5,78
    v. lt1 = 0,2 5,78 = 1,156 m
    LÊy v lt1 = 1,20 m
    6000

    * Bè trÝ thÐp nh- h×nh bªn:

    22 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  10. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    3.2 – TÝnh « sµn khu vÖ sinh 6000

    KÝch th-íc « sµn ®iÓn h×nh (6,0 x 4,5)m2.
    1000

    *NhÞp tÝnh to¸n: ltt1=4,5-0,22=4,28m.

    1000

    4500
    Ltt2 = 6,0 – 0,22 = 5,78m.
    5,78
    XÐt tû sè : r 1,35 2
    4,28

    B¶n lµm viÖc theo 2 ph-¬ng
    ChiÒu dµy cña b¶n : hb = 15 cm
    3.2.1 T¶i träng tÝnh to¸n :
    TÜnh t¶i : gb = 729 kg/m2.
    Ho¹t t¶i : pb = 240 kg/m2.

    T¶i träng toµn phÇn : qb = 729 + 240 = 969kg/m2.

    3.2.2 TÝnh to¸n néi lùc :
    * Momen ë nhÞp c¹nh ng¾n: Mi1 = mi1xP
    * Momen ë nhÞp c¹nh dµi: Mi2 = mi2xP
    * Momen ë gèi theo ph-¬ng c¹nh ng¾n: M1 = – ki1xP
    * Momen ë gèi theo ph-¬ng c¹nh dµi: M2 = -ki2xP.
    -Theo s¬ ®å 9 cña b¶ng 1-19 sæ tay thùc hµnh kÕt cÊu c«ng tr×nh.
    5,78
    XÐt tû sè : r 1,35 2 Ta tra ®-îc c¸c hÖ sè momen.
    4,28

    m91 0,021
    m92 0,0115
    Ta cã P = qxl1xl2 = 969×5,78×4,28 = 23971,5 kg/m.
    k 91 0,0474
    k 92 0,0262

    M 91 0,021×23971,5 503,4 kgm
    M 92 0,0115×23971,5 275,67kgm
    VËy ta ®-îc:
    M1 0,0474×23971,5 1136,25kgm
    M2 0,0262×23971,5 628,05kgm
    23 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  11. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    3.2.3 TÝnh to¸n cèt thÐp ë nhÞp:
    TÝnh theo tr-êng hîp tiÕt diÖn ch÷ nhËt b = 1m
    Chän ao = 1,5m h01 = 15 – 1,5 = 13,5m
    * Theo ph-¬ng c¹nh ng¾n:
    M91 = 503,4 Kgm
    M 503,4
    m = 0,041
    Rb b h012 145 100 13,52

    0,5 (1 1 2 m ) = 0,98

    M 50340
    As = 2,33 cm2 .
    Rs ho 2250 0,98 13,5

    2,33
    0,22% > min
    100 10,5

    Dïng cèt thÐp 8 cã as = 0,5 cm2
    Kho¶ng c¸ch gi÷a c¸c thanh cèt thÐp :
    b as 100 0,5
    a = 21,46 cm
    As 2,33

    Chän 8 a200 cã As = 2,5 cm2

    *. Theo ph-¬ng c¹nh dµi: M92 = 275,67 Kg.m

    h02 = h01 – 0,8 = 13,5 – 0,8 = 12,7 cm

    M 27567
    m = 0,027
    Rb b h022 145 100 12,72

    0,5 (1 m ) 0,986

    M 27567
    As = 1,61 cm2 .
    Rs ho 2 2250 0,986 12,7

    1,61
    0,148% > min
    100 9,7

    Dïng cèt thÐp 8 cã as = 0,5 cm2
    Kho¶ng c¸ch gi÷a c¸c thanh cèt thÐp :
    24 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  12. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    b as 100 0,5
    a = 25,46 cm .
    As 1,61

    Chän 8 a 200 cã As = 2,5 cm2
    3.2.4. Cèt thÐp chÞu m« men ©m :
    * Theo ph-¬ng c¹nh ng¾n : M1 = 1136,25 kgm
    h01 = 15 – 1,5 = 13,5 cm
    M 113625
    m = 0,094
    Rb b h012 145 100 13,52

    0,5 (1 1 2 m ) = 0,95

    M 5113625
    As = 5,02 cm2 .
    Rs ho 2250 0,95 13,5

    5,42
    0,516% > min
    100 10,5

    Dïng cèt thÐp 8 cã as = 0,5 cm2
    Kho¶ng c¸ch gi÷a c¸c thanh cèt thÐp :
    b as 100 x0,5
    a = 10,02 cm
    As 5, 42

    Chän 8 a100 cã As = 5,03 cm2

    * Theo ph-¬ng c¹nh dµi : M2 = 628,05 kgm

    h02 = 15 – 1,5 = 13,5 cm

    M 62805
    m = 0,052
    Rb b h022 145 100 13,52

    0,5 (1 1 2 m ) 0,97

    M 62805
    As = 2,94 cm2 .
    Rs h02 2250 0,97 13,5

    2,94
    100% 0,28% > min
    100 10,5

    Dïng cèt thÐp 8 cã as = 0,5 cm2
    25 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  13. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    Kho¶ng c¸ch gi÷a c¸c thanh cèt thÐp :
    b as 100 0,5
    a = 17,0 cm
    As 2,94

    Chän 8 a170 cã As = 2,96cm2
    * Dïng cét mò rêi chÞu lùc
    §o¹n th¼ng tõ mòi cét thÐp mò ®Õn mÐp dÇm lÊy b»ng : vl
    Pb = 0,24 T/m2 < gb = 0,729 T/m2.
    LÊy v = 0,3
    ChiÒu dµi ®-îc lÊy theo lt1 = 4,28 m
    v. lt1 = 0,3 4,28 = 1,284 m
    LÊy v lt1 = 1200 cm .
    * Bè trÝ thÐp nh- h×nh bªn.

    6000
    4500

    26 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  14. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    Chƣơng 3: Tính toán khung trục 3
    I. Sơ đồ tính của khung.
    Xác định nhịp tính toán của dầm:
    LAB = 6.3+0.4/2-0.3/2=6,35 (m )
    LCD = 6 +0.4/2-0.3/2 = 6.05 (m)
    +22.200
    DÇm 300×500

    Cét 300×400 Cét 450×450
    4500 Cét 300×400

    +17.700
    DÇm 300×500

    Cét 300×400 Cét 450×450 Cét 300×400
    3300

    +14.400
    DÇm 300×500
    Cét 300×400 Cét 450×450 Cét 300×400
    3300

    +11.100
    DÇm 300×500
    Cét 300×500 Cét 500×500 Cét 300×500
    3300

    +7.800
    DÇm 300×500

    Cét 300×500 Cét 500×500 Cét 300×500
    3300

    +4.500
    DÇm 300×500

    Cét 500×500
    Cét 300×500 Cét 300×500
    4500

    0.000
    -0.450 450

    500

    6300 6000 6000

    A B C D239

    Sơ đồ hình học khung trục 3

    27 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  15. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    D-30×50 D-30×50 D-30×50

    C-30×40

    C-45×45

    C-45×45

    C-30×40
    4500
    D-30×50 D-30×50 D-30×50

    C-30×40

    C-45×45

    C-45×45

    C-30×40
    3300
    D-30×50 D-30×50 D-30×50

    C-30×40

    C-45×45

    C-45×45

    C-30×40
    3300

    C-30×50 D-30×50 D-30×50 D-30×50

    C-50×50

    C-50×50

    C-30×50
    3300

    D-30×50 D-30×50 D-30×50
    C-30×50

    C-50×50

    C-50×50

    C-30×50
    3300

    D-30×50 D-30×50 D-30×50
    C-30×50

    C-50×50

    C-50×50

    C-30×50
    5200

    6350 6000 6050

    Sơ đồ kết cấu khung trục 3
    D
    6050

    C
    6000

    B
    6350

    A
    6000 6000

    2 3 4
    DiÖn chÞu t¶i cña cét
    3.1. TÜnh t¶i.
    3.1.1. Trọng lượng tường ngăn và tường bao che trong phạm vi ô sàn:
    Do tƣờng đặt trực tiếp trên sàn, ta quy về tải trọng đó phân bố đều trên sàn.
    Chiều cao tƣờng đƣợc xác định: ht = H-hb.
    28 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  16. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    – Trọng lƣợng 1m2 tƣờng 220 – T/m2
    Loại tải trọng Tiêu chuẩn
    Tính n
    toán
    1. Tƣờng xây, dày 220 mm: 1,8×0,22. 0,396 1,1 0,436
    2. Trát hai mặt dày trung bình 30 mm: 2×0,03. 0,06 1,3 0.078
    Cộng làm tròn 0,514
    Công thức qui đổi tải trọng tƣờng trên ô sàn về tải trọng phân bố trên ô sàn :
    Gst = gtSt/ Sb = 0,514. 12. 3,18/ (12. 6) = 0,272 T/m2
    2.1.1. Tĩnh tải tầng 2.

    A 6300 B 6000 C 6000 D
    6000

    3
    6000

    GA GB GC GD

    gt gt gt
    6300 6000 6000

    A B C D

    ● Tải trọng phân bố – T/m:
    1. Do tải trọng từ sàn truyền vào
    Trục AB-CD: dƣới dạng hìnhtam giác với tung độ lớn nhất, đổi ra phân bố đều
    với k = 0,625: gcn = 0,534 × (6 – 0,3)×0,625 = 1,9
    Trục BC: dƣới dạng hìnhtam giác với tung độ lớn nhất, đổi ra phân bố đều với
    k= 0,625: gcn = (0,534+0,272) × (6- 0,3)×0,625 = 2,87
    ● Tải trọng tập trung – T
    GA ;GD: 1. Do trọng lƣợng bản thân dầm dọc 0,3×0,5 : 2.5×1.1×0.3×0.55×6 = 2,475
    2. Do trọng lƣợng tƣờng xây trên dầm dọc cao 3.3-0.5=2,8m với hệ số giảm
    lỗ cửa bằng 0.7 : 0,514× 2,8× 6× 0.7 = 6,045
    3. Do trọng lƣợng sàn truyền vào :Trục AB: 0,454×6×6/4 = 4,09
    4. Do trọng lƣợng tƣờng xây trên dầm ngang truyền vào cao 3,3-0,6=2,7 m
    0,514×2,7×3,15 =4,37
    Cộng làm tròn: 16,98
    GB : 1. Do trọng lƣợng bản thân dầm dọc 0,3×0,5 : 2.5×1.1×0.3×0.5×6 = 2,475
    29 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  17. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    2. Do trọng lƣợng sàn truyền vào :
    ((0,454+0,272)×6×6/4)+( 0,454×6×6/4) = 10,62
    3. Do trọng lƣợng tƣờng xây trên dầm ngang cao 2,7m:
    0,514×6×2,7 = 8,343
    Cộng làm tròn: 23,89

    GC : 1. Do trọng lƣợng bản thân dầm dọc 0,3×0,5 : 2.5×1.1×0.3×0.5×6 = 2,475
    2. Do trọng lƣợng sàn truyền vào : ((0,454+0,272)×6×6/4)×2 = 13,07
    3. Do trọng lƣợng tƣờng xây trên dầm ngang cao 2,7m:
    0,514×3×2,7 = 4,17
    Cộng làm tròn: 19,715

    16,98 T 23,89 T 16,98 T TT tập TT phân
    1,9Tm 2,87Tm 19,715 T 1,9 Tm
    trung bố ( T/m)
    (T)
    6300 6000 6000

    A B C D GA = GD PAB=
    =16,98 PCD =1,9
    GB =23,89 PBC= 2,87
    GC=19,72

    2.1.2. Tĩnh tải tầng 3-5.
    A 6300 B 6000 C 6000 D
    6000

    3
    6000

    GA GB GC GD

    gt
    6300 6000 6000

    A B C D

    ● Tải trọng phân bố – T/m:
    1. Do tải trọng từ sàn truyền vào

    30 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  18. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    Trục AB-CD: dƣới dạng hìnhtam giác với tung độ lớn nhất, đổi ra phân bố đều
    với k = 0,625: gcn = 0,534 × (6 – 0,3)×0,625 = 1,9
    Trục BC: dƣới dạng hìnhtam giác với tung độ lớn nhất, đổi ra phân bố đều với
    k= 0,625: gcn = (0,534+0,272) × (6- 0,3)×0,625 = 2,87
    ● Tải trọng tập trung – T
    GA ;GD: 1. Do trọng lƣợng bản thân dầm dọc 0,3×0,5 : 2.5×1.1×0.3×0.55×6 = 2,475
    2. Do trọng lƣợng tƣờng xây trên dầm dọc cao 3.3-0.5=2,8m với hệ số giảm
    lỗ cửa bằng 0.7 : 0,454× 2,8× 6× 0.7 = 5,339
    3. Do trọng lƣợng sàn truyền vào : 0,454×6×6/4 = 4,09
    Cộng làm tròn: 12,21
    GB : 1. Do trọng lƣợng bản thân dầm dọc 0,3×0,5 : 2.5×1.1×0.3×0.5×6 = 2,475
    2. Do trọng lƣợng sàn truyền vào :
    ((0,454+0,272)×6×6/4)+( 0,454×6×6/4) = 10,62
    Cộng làm tròn: 13,1
    GC : 1. Do trọng lƣợng bản thân dầm dọc 0,3×0,5 : 2.5×1.1×0.3×0.5×6 = 2,475
    2. Do trọng lƣợng sàn truyền vào :
    ((0,454+0,272)×6×6/4)+( 0,454×6×6/4) = 10,62
    3. Do trọng lƣợng tƣờng xây trên dầm dọc cao 2,7m:
    0,514×6×2,7 = 8,33
    Cộng làm tròn: 21,425

    13,1 T TT tập TT phân
    12,21 T 12,21 T
    1,9Tm 2,87Tm 21,43 T 1,9 Tm trung bố ( T/m
    (T)
    6300 6000 6000
    GA = GD PAB=
    A B C D
    =12,21 PCD =1,9
    GB=13,1 PBC= 2,87
    GC=21,43

    3.1.2Tĩnh tải tầng mái:

    31 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  19. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    A 6300 B 6000 C 6000 D

    6000
    3

    6000

    GA GB GC GD

    6300 6000 6000

    A B C D

    ● Tính tải trọng phân bố – T/m
    1. Do tải trọng từ sàn truyền vào dƣới dạng hình tam giác với tung độ lớn
    nhất, đổi ra phân bố đều với k = 0,625:
    Trục AB: gtg= 0,882× (6,3 – 0.3)× 0,625 = 3,31
    Trục BC;CD: gtg= 0,882× (6 – 0.3)× 0,625 = 3,142
    ● Tính tải trọng tập trung – daN
    GA : 1. Do trọng lƣợng bản thân dầm dọc 0.3× 0.5:
    2.5× 1.1× 0.3× 0.5× 6 = 2,475
    2. Do trọng lƣợng tƣờng cao 1,2 m dày 220: 0,514× 1,2× 6 = 3,7
    3. Do trọng lƣợng sàn truyền vào:
    Gcn= 0,882× 6× 6/4 = 7,94
    Cộng làm tròn: 14.12
    GB: 1. Giống nhƣ các mục đã tính của Gc đã tính ở trên: 14.12
    2. Do trọng lƣợng sàn truyền vào : 0,882× 6× 6/4 = 7,94
    Cộng làm tròn: 22.06

    TT tập
    14.12 ( T ) 22,06( T ) 22,06 T ) 14.12 ( T )
    TT phân
    trung (T) bố ( T/m )
    3,142(T/m) 3,142 T/m) 3,142(T/m)

    GA = GD PAB=3,31
    = 14.12 PBC=PCD=
    6350 6000 6050 GB = GC 3.142
    A B C D
    =22.06

    32 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

  20. thuyÕt minh ®å ¸n tèt nghiÖp TRƯỜNG ĐHDL HẢI PHÒNG KHOA XÂY DỰNG

    14,12 T 22,06 T 22,06 T 14,12 T
    3,31Tm 3,142Tm 3,142Tm

    4500
    12,21 T 13,1 T 21,43 T 12,21 T
    1,9Tm 2,87Tm
    1,9 Tm

    3300
    12,21 T 13,1 T 21,43 T 12,21 T
    1,9Tm 2,87Tm
    1,9 Tm

    12,21 T 13,1 T 21,43 T 12,21 T
    3300

    1,9Tm 2,87Tm
    1,9 Tm

    12,21 T 13,1 T 21,43 T 12,21 T
    3300

    1,9Tm 2,87Tm
    1,9 Tm

    23,89T 16,98 T
    16,98 T 2,87Tm 19,72T
    3300

    1,9Tm 1,9 Tm
    5200

    6300 6000 6000

    A B C D

    3.2. Xác định hoạt tải tác dụng tác dụng vào khung:

    A 6300 B 6000 C 6000 D
    6000

    3
    6000

    PA PB PC PD

    6300 6000 6000

    A B C D

    TH1. Hoạt tải tác dụng trên khung 3 tầng 1-5

    33 SVTH:PHẠM VĂN CƯỜNG

Download tài liệu Đồ án tốt nghiệp Xây dựng: Trụ sở chi nhánh ngân hàng đầu tư và phát triển Điện Biên File Word, PDF về máy